Nigeria TV Info — Naijiria àti Qatar Ṣe Àfikún Ìbáṣepọ̀ Lórí Ìjàkadi Lòdì Sí Iṣòwò Òògùn Olè
Abuja, Naijiria — Naijiria àti Ìpínlẹ̀ Qatar ti túbọ̀ lágbára nípa ìbáṣepọ̀ wọn nínú ogun àgbáyé lòdì sí ìṣòwò òògùn olè, lẹ́yìn àfihàn àyípadà àwọn ìwé ìfọwọ́sowọ́pọ̀ láàárín àwọn orílẹ̀-èdè méjèèjì.
Àyẹyẹ àfihàn ìwé yìí waye ní Ọjọ́ Àtẹ̀sì ní ilé aṣojú Qatar tó wà ní Abuja, níbi tí Alákóso àti Ààrẹ Ìjọba Àbojútó Lórí Ìjàkadi Òògùn Olè (NDLEA), Brigedia Jenerali Buba Marwa (tí ó ti fẹ̀yìn sí ogun), àti Aṣojú Qatar sí Naijiria, Ali Bin Ghanem Al-Hajri, ṣe pàdé.
Ìdàgbàsókè yìí tẹ̀síwájú lẹ́yìn ìfọwọ́sowọ́pọ̀ lórí Ìpinnu Ìmọ̀pamọ́pọ̀ (MoU) tí a ṣe ní Ọjọ́ Kẹta Oṣù Kẹta, Ọdún 2024, ní Doha, láàárín Ààrẹ Bola Ahmed Tinubu àti Emir Qatar, Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani, láti mú kí ìfowósowọ́pọ̀ pọ̀ síi nínú ìjàkadi lòdì sí ìṣòwò òògùn olè, àwọn nǹkan tó ń dá lórí ọpọlọ àti àwọn ohun èlò tó ń dá wọn sílẹ̀.
Nígbà àyẹyẹ náà, Marwa dupẹ́ lọwọ Qatar fún àfikún ìbáṣepọ̀ rẹ̀ àti ìfarahàn rẹ̀ láti koju ohun tí ó pè ní “ẹ̀rù ńlá sí ìlera àwùjọ àti ààbò àgbáyé.” Ó tún fọwọ́sí pé NDLEA ṣètò láti ṣiṣẹ́ pọ̀ pẹ̀lú Qatar láti dín lílo àti ìtajà òògùn olè kù ní Naijiria.
> “Ní ọdún mẹ́rin sẹ́yìn, NDLEA ti dá àwọn òògùn bíi cocaine, heroin, methamphetamine, igbo àti àwọn nǹkan míì tó tó ẹgbẹ̀rún kilo (1,000 kg) dúró, tí wọ́n jẹ́ ti a ń rán sí Qatar,” ni Marwa sọ.
Ó tún fi ọpẹ́ hàn sí Qatar fún ipa rẹ̀ nínú ìtúnṣe àlàáfíà àti iṣẹ́ ìtẹ́lọ́rùn ènìyàn nípasẹ̀ Qatar Foundation, ó sì bẹ̀ wọ́n pé kí wọ́n ṣe àfikún sí ìdásílẹ̀ ilé ìtúnrànwọ́ fún àwọn tí ó ń jìyà nínú lílo òògùn olè ní Naijiria.
Ní idáhùn rẹ̀, Aṣojú Al-Hajri fìdí múlẹ̀ pé ìbáṣepọ̀ tó wà láàárín orílẹ̀-èdè méjèèjì ti túbọ̀ dágbára, ó sì ti mú kí ìbáṣepọ̀ àti ìrìnàjò pọ̀ síi láàárín Naijiria àti Qatar. Ó tún ṣèlérí pé yóò rán ìbéèrè NDLEA fún ìtúnrànwọ́ ilé ìtúnrànwọ́ sí Qatar Foundation.
Ìbáṣepọ̀ yìí jẹ́ àmì ìfaramọ́ pẹ̀lú ìpinnu apapọ̀ Naijiria àti Qatar láti kópa nínú àfowósowọ́pọ̀ àgbáyé lórí ìjàkadi lòdì sí òògùn olè àti láti dá àwùjọ tó dá lórí ààbò àti ìlera sílẹ̀.
Àwọn àsọyé