Nigeria TV Info – iroyin Afrika
Ìwà-ipá Lẹ́yìn Ìdìbò Ní Tanzanía Le Dá Ìrànlọ́wọ́ Ilé Agbáyé Lẹ́bi – Ààrẹ Samia Kílọ̀
Ààrẹ Tanzanía, Samia Suluhu Hassan, ti kéde ìkìlọ̀ pé ìwà-ipá àti rudurudu tí ó tẹ̀lé ìdìbò Oṣù Kẹwàá tí wọ́n ní ariyanjiyan lewu fún agbára orílẹ̀-èdè náà láti rí ìrànlọ́wọ́ owó láti òkè òkun.
Ní ọjọ́ Tuesday, níbi tí wọ́n ti n ránṣẹ́ sí àwọn minisita tuntun, Ààrẹ Samia sọ pé rudurudu tó wáyé lẹ́yìn ìdìbò ti bà orúkọ rere Tanzanía jẹ níwájú ayé, ó sì ti jẹ́ kí àwọn ajẹ́múlò owó kariaye bẹ̀rù.
Ó ṣàlàyé pé àìlera ìpò ààbò ilú náà ti dín ànfààní Tanzanía kù ní gba awin àti ìbánisọ̀rọ̀ ìdàgbàsókè látọ̀dọ̀ àwọn ilé-owo àgbáyé. Nítorí náà, ó rọ̀ àwọn olùṣọ́ọ̀ṣì ìjọba láti kó gbogbo agbára wọn sínú bí wọn ṣe lè mú owó orílẹ̀-èdè wọlé púpọ̀ síi kí wọ́n lè dín ìgbàgbọ́ sí ìrànlọ́wọ́ òkè òkun kù.
Tanzanía ní ìgbàgbẹ́ tó lágbára sí owó ìrànlọ́wọ́ òkè òkun, tó jẹ́ tó ogorùn-ún 23% ti owó ìjọba ní 2023. Bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìdíwọ̀n yìí ti ń rọ̀ kù díẹ̀díẹ̀, Ààrẹ Samia tẹnumọ́ pé ìdàgbàsókè gidi nilo ìdúróṣinṣin, ìgbàgbọ́, àti ilana eto-ọrọ tó lágbára nínú ilú.
Àwọn àsọyé