Nigeria TV Info – Wọn Ji Ati Pa Ọ̀pá Wura Ọdún 3,000 ti Egypt
Ọ̀pá wura tó jẹ́ ọgọ́rùn-ún ọdún mẹ́ta [3,000] tí ó sọnù látọ́dọ̀ ilé ìtàn-akọọ́lẹ̀ kan ní Egypt ní ìbẹ̀rẹ̀ oṣù yìí ni wọ́n jí àti pé wọ́n tú ú mọ́, gẹ́gẹ́ bí Ìjọba Ìṣàkóso Ilé àti Ààbò ti orílẹ̀-èdè náà ṣe jẹ́ kó mọ̀ ní Ọjọ́bọ̀.
Àwọn ohun ìtàn yìí, tó jẹ́ ti Ọba Amenemope ní àkókò Third Intermediate Period ní Egypt ní ayé 1,000 BC, ni Ìjọba Ìṣàkóso Àwọn Ohun Ìtàn àti Ìrìnàjò ti ròyìn pé ó sọnù ní Ọjọ́ 9 Oṣù Kẹsán. Ọ̀pá náà, tó ní àwọ̀ lapis lazuli, sọnù látinú àpótí ààbò tó wà ní yàrá ìtójú ohun ìtàn.
Ní ìbẹ̀rẹ̀, àwọn àṣẹ fẹ́ràn pé a lè ti rán ohun ìtàn náà lọ sí orílẹ̀-èdè míì. Wọ́n dá ìgbìmọ̀ pàtàkì kan sílẹ̀ láti ṣe àyẹ̀wò gbogbo àwọn ohun tó wà ní yàrá ìtójú, àti pé wọ́n tan àwọn àwòrán ohun tó sọnù lọ sí àwọn ẹ̀ka ohun ìtàn ní papa ọkọ ofurufu, ọdẹ omi, àti ààrin ìlú ní gbogbo Egypt.
Nígbà ìwádìí, wọ́n tọ́pa àtìlẹyìn ìjìnlẹ̀ sí ọ̀kan lára àwọn amọ̀ja tó ń tún un ṣe ní ilé ìtàn. Gẹ́gẹ́ bí Ìjọba Ìṣàkóso Ilé ṣe sọ, amọ̀ja náà ta ọ̀pá náà fún oníṣòwò fàdákà, tó sì fi ránṣẹ́ sí oníṣòwò ilé iṣẹ́ ni ìlú Cairo. Oníṣòwò yìí sì ta á fún alákóso nínàá wúrà, tó sì tún nà ọ́ pọ̀ mọ́ àwọn ohun míì, tó sì parun ohun ìtàn àtàwọn nnkan tó wà lórí rẹ̀ patapata.
Àwọn àsọyé