Nigeria TV Info – Naijiria Ní Àkọ́kọ́ Lókè Àgbáyé Nínú Ìdíyelé Unicorn, Wọ́n Fún Un Ní Ìpò Kẹ́rìndínlógún (105) Nínú Global Innovation Index

Ẹ̀ka: Ẹ̀kọ̀nọ́mì |
Nigeria TV Info – Naijiria Gòkè Lórí Ìdíje Àgbáyé Nínú Ìmò̀ràn (Innovation), Wọ́n Fún Un Ní Ìpò Kẹ́rìndínlógún (105) Lókè Àgbáyé

Naijiria ti gba ìpò kẹ́rìndínlógún (105) nínú Global Innovation Index (GII) 2025 tí World Intellectual Property Organisation (WIPO) ṣe àtẹ̀jáde, nígbà tí a tún ṣàfihàn pé àwọn orílẹ̀-èdè ilẹ̀ Àfíríkà Sàhárà ní ìlà-oòrùn ń ṣe àfihàn ìlọsíwájú pátápátá nínú ọ̀rọ̀ ìmò̀ràn àti ẹ̀dá tuntun.

WIPO, tí í ṣe agbára àjọ United Nations, ń dáàbò bo àwọn olùdásílẹ̀ àti àwọn oníṣàkóso ẹ̀dá tuntun nípasẹ̀ ìmúlò pé kí ìmọ̀ àti ìròyìn wọn lè dé ọjà lọ́lá, kí ó sì lè mú kí ìgbé ayé dara.

Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Naijiria kò wọ inú àkójọ ọgọ́rùn-ún (100) orílẹ̀-èdè àkọ́kọ́ lára àwọn orílẹ̀-èdè tó tó 140 tí wọ́n ṣe àyẹ̀wò, orílẹ̀-èdè náà jẹ́ àfihàn bí ó ṣe gòkè jùlọ lọ́dún 2025. Ó ṣeé ṣe kó ṣeé ṣe kó ṣe kedere pé Naijiria ló kó àkọ́kọ́ ní ayé nípa ìdíyelé unicorn, tó ń ṣàfihàn ìgbéléwọn wọlé ohun èlò imọ̀-ẹrọ tuntun àti ìdàgbàsókè nínú owó ìtajà àtọkànwá.

Unicorn túmọ̀ sí ilé iṣẹ́ tuntun (start-up) tó jẹ́ ti ẹni aládàáni, tí ìdíyelé rẹ̀ bá ti ju $1 biliọnù lọ, ṣùgbọ́n tí kì í ṣe apá kárakátà lọ́jà àkọ́kọ́ (stock exchange).

Gẹ́gẹ́ bí ìròyìn GII 2025 ṣe sọ, Àfíríkà Sàhárà ní ìlà-oòrùn ń bá a lọ nínú ìmúlò tuntun, níbi tí orílẹ̀-èdè mẹ́wàá (10) ṣe gòkè síwájú nínú àtòjọ wọn lọ́dún yìí. Mauritius (53rd) ni ó ń darí àwọn orílẹ̀-èdè ilẹ̀ Afrika, tí South Africa (61st), Seychelles (75th), Botswana (87th), àti Senegal (89th) ń tẹ̀lé lẹ́yìn.

Mauritius ti tún fi hàn pé ó mọ́ ọ̀nà ìṣàkóso nípa owó ìtajà àtọkànwá (venture capital), pàápàá jùlọ nínú bí wọ́n ṣe ń fa àwọn oníṣòwò wọlé. Ní ẹgbẹ́ South Africa, wọ́n ti ń ṣàfihàn ìmúlò tuntun nípa wọlé iṣẹ́ ICT, tí wọ́n sì tún mú kí agbára àmì ìtajà orílẹ̀-èdè wọn lágbàáyé túbọ̀ lagbara.

Ìtẹ̀síwájú tuntun yìí ń fi hàn pé agbára Naijiria ń gòkè nínú àgbáyé ìmò̀ràn, ó sì tún ń ṣí ilẹ̀kùn sí àwọn àǹfààní tuntun fún ìtajà àti ìdoko-owó nínú ẹ̀ka imọ̀-ẹrọ àti ẹ̀ka iṣẹ́ tó dá lórí imọ̀ àti ẹ̀dá tuntun.

Àwọn àsọyé

Ṣe ìbòwọ̀. Kò sí ọ̀rò ìkórìíra tàbí àkójọpọ̀ spam.

Kò sí àsọyé sibẹ̀.