Àwọn Gómìnà àti CBN Ti Yìn Ìyọkúrò Orúkọ Nàìjíríà Láti Àkójọ Àwọn Orílẹ̀-Èdè FATF Gẹ́gẹ́ Bí Ẹ̀rí Ìṣàtúnṣe Ìdàgbàsókè Ìṣúná Tí Tinubu Ṣe

Ẹ̀ka: Ẹ̀kọ̀nọ́mì |
 Nigeria TV Info – Àwọn Gómìnà Kẹ́dùn Iparẹ́ Orúkọ Naijiria Kúrò Ní Àkójọ FATF, Wí Pé Ó Jẹ́ Ààmì Ìdípọ̀ àti Ìfọ̀kànbalẹ̀ Ìṣúná Tí Ìjọba Tinubu Mú Wá

Abuja, Naijiria (Oṣù Kẹwàá 26, 2025) – Àwọn gómìnà Naijiria ti fi ìtẹ́lọ́run hàn lórí iparẹ́ orúkọ orílẹ̀-èdè náà kúrò ní àkójọ àwọn orílẹ̀-èdè tí Ẹgbẹ́ Ìgbìmọ̀ Ìṣe Lódì Sí Ìṣòro Òwò (FATF) ń tọ́pa, wọ́n sì sọ pé ìgbésẹ̀ yìí jẹ́ ẹ̀rí gbangba pé ìjọba Ààrẹ Bola Ahmed Tinubu ti mú ìwà ìṣúná tó dá lórí òtítọ́ àti ìdípọ̀ wá.

Nínú ìtẹ̀jáde tí Oníṣẹ́ Ìbánisọ̀rọ̀ àti Ìṣètò Ẹgbẹ́ Àwọn Gómìnà Naijiria (NGF), Yunusa Abdullahi, fọwọ́sowọ́lẹ̀ sí lórí Ọjọ́ Satide, àwọn gómìnà sọ pé iparẹ́ yìí jẹ́ abájáde àyẹ̀wò àti àtúnṣe tí ó ti pẹ́ nípa bí Naijiria ṣe ń tọ́jú ètò ìṣúná rẹ̀.

> “Àṣeyọrí yìí jẹ́ abajade iṣẹ́ ìṣèlú àti ìbáṣepọ̀ àgbáyé tí Ààrẹ Bola Ahmed Tinubu, àwọn gómìnà mẹ́rìnlélọ́gbọ̀n (36), àti àwọn ilé iṣẹ́ pàtàkì bíi Ìbáṣepọ̀ Ìṣúná Àpapọ̀ (Federal Ministry of Finance), Ìlúfọkànsìn Àpapọ̀ (CBN), EFCC, àti Nigeria Financial Intelligence Unit (NFIU) ṣe kópa,” ni ìtẹ̀jáde náà sọ.



Ìlúfọkànsìn Àpapọ̀ (CBN) tún fi ìyọ̀ hàn, tí wọ́n sì sọ pé iparẹ́ orúkọ Naijiria kúrò nínú àkójọ FATF jẹ́ àmì pé orílẹ̀-èdè náà ti ń gbé igbesẹ síwájú nípa ìdàgbàsókè ètò ìṣúná, ìmúdájú ìṣètò-òwò, àti ìgbàgbọ́ pé orílẹ̀-èdè náà ń di mímọ́ síi nípa ìṣúná tó mọ́ òfin àti ìmúlò tó péye.

A dá orúkọ Naijiria sí àkójọ FATF ní ọdún 2023, lẹ́yìn tí ẹgbẹ́ náà rí ìyàtọ̀ kan nínú ètò ìmúlò Naijiria nípa bí wọ́n ṣe ń dènà fífọ owó àjẹ́pàtàkì àti ìṣòro owó àwọn ọdaràn ní agbègbè Àríwá Gúúsù Afirika.

Ní báyìí, iparẹ́ yìí ni wọ́n ń rí gẹ́gẹ́ bí ohun tí yóò mú kí ìgbàgbọ́ àwọn olùtajà àgbáyé pọ̀ síi nípa Naijiria, túbọ̀ fa ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àwọn orílẹ̀-èdè míì, àti mú kí owó àti ìdókòwò wá sí orílẹ̀-èdè náà.

Àwọn amòye sọ pé ìgbésẹ̀ yìí jẹ́ ìdàgbàsókè pàtàkì tó ń fi hàn pé ìjọba Naijiria ṣetán láti tẹ̀síwájú nípa ìṣúná tó mọ́, ìfọ̀kànbalẹ̀, àti lílo ìlànà àgbáyé nínú iṣakoso ètò ìṣúná orílẹ̀-èdè náà.

Àwọn àsọyé

Ṣe ìbòwọ̀. Kò sí ọ̀rò ìkórìíra tàbí àkójọpọ̀ spam.

Kò sí àsọyé sibẹ̀.