Ìlò Pétíròòlù Ṣubú Nípasẹ̀ 28%, Àwọn Olùṣeré Àgọ́ Epo Kù Ní Aisànṣẹ́ Níbi Ìbùdó Epo

Ẹ̀ka: Ẹ̀kọ̀nọ́mì |
Nigeria TV Info Ìròyìn

Ìlò Pétíròòlù Kù Díẹ̀ Ní Nàìjíríà—Ó Ṣubú Nípasẹ̀ 28% Bí àwọn Ará Ilẹ̀ Nàìjíríà Ṣe ń Bá A Múra Láti Ìgbàtí A Kọ́ Tallafi Sílẹ̀

Ìlò pétíròòlù ní Nàìjíríà ti ṣubú nípasẹ̀ 28% nínú ọdún méjì sẹ́yìn, tó sì fi àwọn olùṣeré àgọ́ epo (pump attendants) sílẹ̀ pẹ̀lú ọkọ díẹ̀ láti ṣe ìtọ́jú.

Àwọn àlàyé tuntun láti inú Nigerian Midstream and Downstream Petroleum Regulatory Authority (NMDPRA) fi hàn pé ìwọ̀n ìlò Premium Motor Spirit (PMS), tí a mọ̀ sí pétíròòlù, ṣubú láti lítà mílíọ̀nù 68.353 ní Oṣù Karùn-ún 2023, nígbà tí a kọ́ tallafi kúrò, sí lítà mílíọ̀nù 49.277 ní Oṣù Karùn-ún 2025.

Ìṣubú tó lágbára yìí tẹ̀lé ìkéde Ààrẹ Bola Tinubu ní ọjọ́ Karùn-ún-dín-lọ́gbọ̀n Oṣù Karùn-ún, ọdún 2023 nígbà ìnáugurésọ̀n rẹ̀ pé “tallafi ti lọ,” èyí tó dá ìparí sí ọdún púpọ̀ tí ìjọba ti ń fi owó tiríliọ̀nù naira ṣe ìfarahàn nínú ilé iṣẹ́ epo.

Lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ lẹ́yìn ìkéde yìí, Nigerian National Petroleum Company (NNPC) Limited ṣàtúnṣe owó lítà kan láti N195 sí N448 ní Lagos àti láti N197 sí N557 ní Abuja. Kò pé oṣù kan, owó náà tún gòkè dé N617 fún lítà kan.

Láti ìgbà yẹn, ìbáwọlé Ilé-iṣẹ́ Ẹpo Dangote sí ìpèsè epo àti ìyípadà ìlànà ọjà ni kó àwọn oníṣòwò máa ń ṣàtúnṣe owó lójoojúmọ́, nígbà míì pẹ̀lú ọ̀sẹ̀ kọọkan.

Àwọn onímọ̀ ṣe àfihàn pé bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìdínkù yìí lè fi hàn pé àwọn ènìyàn ń lò pétíròòlù pẹ̀lú ìmúlò tó dára ju tẹ́lẹ̀ lọ àti pé wọ́n ń gba àwọn ìmúlò míì, ó tún ń fi ìnira tó pọ̀ hàn lórí ìdílé àti àwọn ilé-iṣẹ́ tó ń fojú kọ́ ìnáwó gíga fún amúnawa.

Àwọn àsọyé

Ṣe ìbòwọ̀. Kò sí ọ̀rò ìkórìíra tàbí àkójọpọ̀ spam.

Kò sí àsọyé sibẹ̀.