Nigeria TV Info – UNICEF Kígbe Ikilọ pé 60% Àwọn Aboyún Ní Naijíríà Kò Ní Àwọn Àfikún Oníyọ̀rísíríṣìí Tó yẹ
Ajọ Ìtọ́jú Ọmọde Àgbáyé (UNICEF) ti sọ ìbànújẹ̀ rẹ̀ nípa ìlera àwọn aboyún ní Naijíríà, ní kíkìlọ̀ pé tó fẹrẹ̀ tó 60% nínú wọn kò ní ààyè sí àwọn àfikún oníyọ̀rísíríṣìí (micronutrient supplements) tó yẹ láti dáàbò bo ìyè wọn àti ti ọmọ inú oyun.
Nínú àtúnyẹ̀wò ìlera oúnjẹ àti ìpolówó rẹ̀, Ìbáṣepọ̀ Àwọn Ẹ̀ka Ìlera àti Ìtóju Àwùjọ ti Orílẹ̀-Èdè náà tún fi hàn pé 58% àwọn obìnrin tó wà ní àkókò ìbímọ̀ ní Naijíríà ní ìṣòro anaemia — àìlera tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àìní oúnjẹ tó tó.
Gẹ́gẹ́ bí olùdarí UNICEF lórí Oúnjẹ, Prosper Dakurah, Naijíríà wà ní àkọ́kọ́ ní Afíríkà àti kejì lórílẹ̀-èdè gbogbo nípa ìṣípayá àìlera onjẹ.
Dakurah sọ̀rọ̀ yìí ní ọjọ́ Tuesday ní Abuja nígbà ìpàdé àwọn oníròyìn lórí “Ìdènà àti Dídínkù Anaemia àti Ìṣòro Míì tí ó ní í ṣe pẹ̀lú Oúnjẹ Ní Naijíríà,” tí ìjọ Civil Society Scaling Up Nutrition in Nigeria (CS-SUN) ṣètò. Ó ṣàlàyé pé ìṣòro náà kò kàn jù nípa àìní irin (iron) nìkan, ṣùgbọ́n ó tún ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ohun oníyọ̀rísíríṣìí míì tó ṣe pàtàkì.
Ó tún fi kún un pé ìjọba, pẹ̀lú ìfowósowọ́pọ̀ àwọn alábàápínlẹ̀, ti bẹ̀rẹ̀ sí í pèsè àwọn irinṣẹ́ ìkẹ́kọ̀ọ́ láti fún àwọn agbẹ́ṣẹ́ ìlera ní agbára láti pín àwọn àfikún oníyọ̀rísíríṣìí fún àwọn aboyún káàkiri orílẹ̀-èdè.
UNICEF ṣàfihàn pé ìmúlò pẹ̀lú ìṣe lọ́ọ́rẹ́ọ́rẹ́ ló ṣe pàtàkì láti koju àìlera onjẹ tó ń bá àwọn aboyún nija, láti dáàbò bo ìlera ìyá àti láti mú kí ìbímọ̀ lè dáa ju.
Àwọn àsọyé