Nigeria TV Info
Ìdíje Aini Owó ń Dá Ìjàkùmọ́ Lórí Ìjàkádì Lòdì Sí Ìfarapa Àwọn Obìnrin – UN
Ìjọ Àpapọ̀ Àwọn Orílẹ̀-Èdè (United Nations) ti fi ìbànújẹ hàn lórí àìní owó tó ń dojú kọ́ ìsapá àgbáyé láti dá ìfarapa àti ìfipá mọ́lẹ̀ tó ń kan àwọn obìnrin àti àwọn ọmọbìnrin dúró. Gẹ́gẹ́ bí ìròyìn tuntun tí UN Women ṣe sọ, ọ̀pọ̀ àwọn ètò ìdènà àti ìtọju obìnrin wà lórí ipò ìparun nítorí pé àwọn orílẹ̀-èdè olùrànlọ́wọ́ àti àwọn àjọ alágbàṣe kò tíì tún fún ní owó.
Ìròyìn náà fi hàn pé tó fẹrẹ̀ tó ogójì-lélọ́gọ́rin (70%) nínú àwọn ètò ìdènà ìfarapa obìnrin ní àwọn orílẹ̀-èdè aláìlera lè dáwọ̀ dúró ṣáájú ọdún 2026 bí a kò bá rí ìrànlọ́wọ́ owó lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀.
Akọ̀wé Gbogbogbò ti UN, António Guterres, pè àwọn ìjọba àti ilé-iṣẹ́ aládani láti fi ààbò àwọn obìnrin sípò àkọ́kọ́. Ó ní, “Ìdin owó kúrò nínú ìjàkádì lòdì sí ìfarapa obìnrin túmọ̀ sí ìfọ̀rọ̀wọ́pọ̀ sí ìparun ẹ̀tọ́ ènìyàn àti ìdènà sí ìdàgbàsókè alágbára.”
UN tún kéde pé àjọṣe àgbáyé ló yẹ ká ní láti dájú pé àwọn ilé ààbò, ìrànlọ́wọ́ òfin, àti ìtọ́jú ẹ̀mí fún àwọn olùfarapa máa bá a lọ. Wọ́n tún rọ àwọn orílẹ̀-èdè láti fi owó kún ilé-ẹ̀kọ́ àti ìmúlò ìmọ̀lára tó máa dá àwọn àṣà ìkà tí ń dá obìnrin lóró dúró.
Àwọn àsọyé