Nigeria TV Info — Ìròyìn Ìlera
Àrùn Lassa ti pa àwọn ará Nàìjíríà 118 ní ọ̀sẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ ọdún 2025, bí orílẹ̀-èdè náà ṣe ń túbọ̀ ṣiṣẹ́ takuntakun láti dí àwọn àkúnya àrùn náà, nípasẹ̀ ìbáṣepọ̀ tuntun tó jọmọ̀ ìwádìí kariayé.
Gẹ́gẹ́ bí Coalition for Epidemic Preparedness Innovations (CEPI) ṣe sọ, Nàìjíríà ti darapọ̀ mọ́ àjọṣepọ̀ agbáyé tó ní iye owó $6.4 mílíọnù láti yara ìmúlò ìdàgbàsókè ọ̀gẹ́dẹ̀ àrùn Lassa.
Àkànṣe yìí, tí wọ́n pè ní Unraveling Natural and Vaccine-Elicited Immunity to Lassa Fever (UNVEIL), ilé-ìwé University of Texas Medical Branch (UTMB) ló ń darí. CEPI jẹ́kí kó di mímọ̀ nígbà tó sọ àwọn àlàyé náà ní ìpínròyìn tó kàn News Agency of Nigeria (NAN) ní Àbújá ní ọjọ́ àìkú.
Àjọṣepọ̀ UNVEIL yíò kópa àwọn amòye àti ilé-ìwádìí lágbàáyé pàpọ̀, láti mọ bí ààbò-ní-ara ṣe ń ṣiṣẹ́ lódò ènìyàn, fún àrùn yìí tàbí nígbà tí wọ́n bá gba ọ̀gẹ́dẹ̀. Àwọn àlàyé tó bá jáde láti inú ìwádìí yìí ló ń retí pé yóò ràn lọ́wọ́ láti dá iṣẹ́ ìṣètò ọ̀gẹ́dẹ̀ tó munadoko sílẹ̀, táà máa fúnni ní agbára láti dá ìtànkálẹ̀ àrùn náà dúró ní ìlú West Africa, pàápàá jùlọ Nàìjíríà.
Àrùn Lassa jẹ́ àrùn tó ní kókó tí ó máa ń mú ìjẹ̀bá-jínì sé, tí wọ́n fi ran kúrò lóra àgbọ́nrín tí ó ní àrùn náà tó fi mọ́ oúnjẹ tàbí àwọn ohun ìlò inú ilé tí wọ́n ní kó pọ̀ mọ́ ọn. Ó tún lè kàn ènìyàn sí ènìyàn nípasẹ̀ ìfarapa tàbí ìfarahàn pẹ̀lú ẹ̀jẹ̀, ìdígbò tàbí omi inú ara àwọn tó ní àrùn.
Àwọn àgbàgbẹ́ ìlera ń bá a wí fún àwọn ará Nàìjíríà pé kó wọn máa bójú tó ìmótótó bí ó ti tọ́, kí wọ́n sì yá ara wọn kúrò nípa àfarapa pẹ̀lú àgbọ́nrín, láti dènà ìtànkálẹ̀ àrùn náà.
Nàìjíríà ti ní ìfarapa pẹ̀lú àrùn náà ní ọ̀pọ̀ ọdún ṣáájú yìí, tó sì sábà máa ń hù ú nígbà àsìkò òtútù (dry season), pẹ̀lú àwọn ìpínlẹ̀ gúúsù àti àárín gbùngbùn ilé-èdè náà tí wọ́n sábà ń ní ẹ̀sùn kíkan jù.
Àwọn agbẹ̀sọ̀rọ̀ ìlera sọ wípé ìfaramo orílẹ̀-èdè náà sí àkànṣe UNVEIL jẹ́ ìgbésẹ̀ pàtàkì tó máa ràn àwọn agbára ìlera orílẹ̀-èdè lọ́wọ́, kó sì kó ìmọ̀ ṣíṣe àbá pẹ̀lú nípa bí a ṣe lè ṣàgbékalẹ̀ ìlànà ìṣètò ọ̀gẹ́dẹ̀ tó peye.
CEPI fi ìrètí hàn pé àjọṣepọ̀ yìí yóò yara ìlànà iṣẹ́, kó sì pa àìmọ̀ tó wà nípa bí ara ènìyàn ṣe ń dáhùn sí kókó àrùn Lassa rè.
Àwọn àsọyé