Femi Falana Béèrè Kí Ìjọba Pèsè Ìtọju Ìlera Ọ̀fẹ́ Fún Àwọn Aboyún

Ẹ̀ka: Ìlera |
Nigeria TV Info Ìròyìn

Agbẹjọ́rò ẹ̀tọ́ ènìyàn, Femi Falana (SAN), ti pè sí ìjọba apapọ àti àwọn ìjọba ìpínlẹ̀ pé kí wọ́n gbooro ìtọju ìlera ọ̀fẹ́ sí àwọn aboyún aláìlera káàkiri orílẹ̀-èdè, ní kíkàn pé èyí ni ọ̀nà tó dára jù lọ láti dín ikú aboyún àti ikú ọmọ tuntun kù ní Nàìjíríà.

Falana, tó ṣe ìpè yìí nínú ìkéde kan ní ọjọ́ Àìkú, gẹ́gẹ́ bí Alákóso Alliance on Surviving COVID-19 and Beyond (ASCAB), tọ́ka sí díẹ̀ lára àwọn ètò ìlera tí àwọn alákóso ti gbé kalẹ̀ láti dín ikú àwọn obìnrin tó ń bí ọmọ kù.

Ó rántí pé ní Oṣù kọkànlá ọdún tó kọjá, Minisita Ìlera àti Aláàánú Ìjọba, Prọ́fésọ̀ Muhammad Pate, kede pé wọ́n máa ń ṣe ìbímọ̀ pẹ̀lú abẹ́ (caesarean section) lọ́fẹ̀ẹ́ fún àwọn obìnrin Nàìjíríà tó nílò rẹ̀, lábẹ́ ètò “Maternal Mortality Reduction Innovation Initiative.”

Falana tún sọ pé ní Oṣù kẹrin ọdún yìí, Àjọ Inṣórà Ìlera Orílẹ̀-èdè (NHIA) jẹ́rìí pé wọ́n ti bẹ̀rẹ̀ sí í ṣe ìbímọ̀ pẹ̀lú abẹ́ lọ́fẹ̀ẹ́ fún àwọn aboyún ní iléewòsàn tó ju ọgọ́rùn-ún lọ káàkiri orílẹ̀-èdè.

Ní gẹ́gẹ́ bíi ti i, Olùdarí Gbogbogbo NHIA, Dókítà Kelechi Ohiri, ṣàlàyé pé ètò náà ń lọ lábẹ́ Comprehensive Emergency Obstetric and Neonatal Care Programme.

Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó fi ẹ̀yìn sìn àwọn ètò wọ̀nyí gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ ìmúlò ìjọba láti koju ikú aboyún àti ikú ọmọ tuntun, Falana tẹnumọ́ pé ó yẹ kí wọ́n gbooro é ju bó ṣe wà lọ kí ó lè kó gbogbo àwọn aboyún aláìlera káàkiri Nàìjíríà wọ̀lú.

Àwọn àsọyé

Ṣe ìbòwọ̀. Kò sí ọ̀rò ìkórìíra tàbí àkójọpọ̀ spam.

Kò sí àsọyé sibẹ̀.