Cardoso, Uzoka-Anite Ṣàpèjúwe Ìtẹ́síwájú Àgbáyé Fún Ètò Àtúnṣe Ìlànà Òrò-Èdè Naìjíríà Ní Ìpàdé IMF/World Bank

Ẹ̀ka: Ìròyìn |
Nigeria TV Info — Gómìnà CBN àti Minisita Owó Ṣe Àfihàn Àtúnṣe Ètò-Òrò Naìjíríà ní Ìpàdé IMF/World Bank

Washington D.C., Amẹ́ríkà — Gómìnà Ilé Ìfowópamọ́ Àpapọ̀ Naìjíríà (CBN), Mista Olayemi Cardoso, àti Minisita Alákọ́wé fún Owó, Dókítà Doris Uzoka-Anite, ti tún sọ pé àwọn àtúnṣe tó lágbára tí ìjọba Ààrẹ Bola Tinubu ti bẹ̀rẹ̀ láàárín ọdún méjì sẹ́yìn ti dá ìpìlẹ̀ tó lágbára fún ìpele tuntun ìdàgbàsókè orílẹ̀-èdè — tí ó dá lórí ìfaramọ́ àwùjọ, ìdásílẹ̀ iṣẹ́, àti ìdínkù ìyàwó.

Nígbà tó ń bá àwọn oníròyìn sọ̀rọ̀ ní Washington D.C. ní ọjọ́ Jímọ̀, lẹ́yìn ìparí Ìpàdé Ọdọọdún International Monetary Fund (IMF) àti World Bank Group fún ọdún 2025, àwọn aṣojú ìjọba Naìjíríà ṣàlàyé pé àwọn àtúnṣe náà ti bẹ̀rẹ̀ sí ní mú èso rere wá — pẹ̀lú ìpadàgbé ìgbọ́kànlé àwọn olùdókòwò, ìdúróṣinṣin ìṣúná, àti ìtẹ́lọ́run tuntun nípa ipa Naìjíríà nínú ìdàgbàsókè ìlú Afíríkà.

Cardoso, ẹni tó darí àgbàjọ aṣojú Naìjíríà sípàdé àgbáyé náà, sọ pé ìpàdé náà jẹ́ ànfààní láti ṣàfihàn àtẹ̀síwájú orílẹ̀-èdè àti láti mú kún ìmúlò rẹ̀ sí ìdúróṣinṣin ètò-òṣèlú-òwò, ìtọ́jú ináwó, àti ìdàgbàsókè tó kàn gbogbo ará.

> “Ètò àtúnṣe ìdàgbàsókè Naìjíríà ń gba ìmúró àgbáyé. Àwọn ìyípadà àtìmọ̀lára tí a ṣe — bó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n ṣòro — ti ń dá àfihàn tó dájú fún ìdàgbàsókè pípẹ́ àti ìfaramọ́ àwọn olùdókòwò aládani,” ni Cardoso sọ.



Gómìnà CBN náà ṣàlàyé pé ẹgbẹ́ aṣojú Naìjíríà ṣe àtẹ̀jáde àwọn ìpàdé pẹ̀lú àwọn ilé ìfowópamọ́ àgbáyé tó dájú, bí IMF, World Bank, International Finance Corporation (IFC), àti àwọn ilé ìtẹ̀síwọ́gbà àyẹ̀wò orílẹ̀-èdè bí Fitch, Moody’s, àti Standard & Poor’s. Àwọn ìjíròrò tún kó àwọn olùdókòwò àgbáyé, àwọn olórí ilé-iṣẹ́ fintech, àwọn alábàáṣiṣẹ́dá, àti àwọn ilé ìfowópamọ́ àwọn orílẹ̀-èdè mìíràn pọ̀.

Ní ọ̀rọ̀ tirẹ̀, Dókítà Uzoka-Anite kede pé World Bank ti yan Naìjíríà gẹ́gẹ́ bí orílẹ̀-èdè àkọ́kọ́ tó máa kópa nínú ètò tuntun Universal Health Coverage (UHC) Compact, tó ń fi hàn pé àwọn alábàáṣiṣẹ́dá àgbáyé ní ìgbàgbọ́ nínú ìtòsí àwọn àtúnṣe ìjọba àti ìmúlò ìṣàkóso rere.

Ní gẹ́gẹ́ bí òun ṣe sọ, ìyẹn jẹ́ ìfihàn pé ìjọba ń ṣiṣẹ́ takuntakun láti mú ètò ìlera dára síi, láti gbooro ààbò àwùjọ, àti láti rí i dájú pé ìdàgbàsókè ètò-òṣèlú-òwò ń túmọ̀ sí ìgbé ayé tó dára jùlọ fún gbogbo ará Naìjíríà.

Àwọn aṣojú méjèèjì tún sọ pé, bó tilẹ̀ jẹ́ pé ọjà àgbáyé ń rú àti ìrètí ìdàgbàsókè ń yí, ìlànà ìyípadà eto-òṣèlú-òwò Naìjíríà pẹ̀lú àtúnṣe ináwó àti ìṣúná yóò máa tẹ̀síwájú gẹ́gẹ́ bí ìdílé àgbára àti àtìmọ̀lára ìdàgbàsókè pípẹ́ fún orílẹ̀-èdè náà.

Àwọn àsọyé

Ṣe ìbòwọ̀. Kò sí ọ̀rò ìkórìíra tàbí àkójọpọ̀ spam.

Kò sí àsọyé sibẹ̀.