Nigeria TV Info – Labarin Bayajidda, Wanda Ya Kafa Masarautun Hausa
Bayajidda (a Hausa da alamun sauti: Bàyā̀jiddà), wanda ainihin sunansa shi ne Abu Yazid, ana yabonsa a cikin tatsuniyoyin Afirka ta Yamma a matsayin wanda ya kafa masarautun Hausa kafin karni na 19.
A cewar mafi yawan rahotanni, Bayajidda ya fito ne daga Baghdad. Tafiyarsa ta fara zuwa Borno, inda ya auri ɗaya daga cikin ’ya’yan Mai. Daga baya, ya zauna wani lokaci a ƙasar Hausa, inda ya auri Sarauniyar Daura. A matsayin lada don kashe "Sarki," wani babban maciji da ya hana mutanenta samun ruwa, Sarauniyar ta kuma ba shi wata budurwa ’yar Gwari.
Daga waɗannan aure-auren, Bayajidda ya haifi ’ya’ya da dama. Da Sarauniyar Daura, ya haifi ɗa mai suna Bawo. Daga ’yar Borno kuma ya haifi ɗa mai suna Biram, sannan da budurwar Gwari ya haifi Karbagari. Bawo ya gaji mahaifinsa kuma ya haifi ’ya’ya guda shida waɗanda suka zama masu mulki a Daura, Katsina, Zazzau, Gobir, Kano, da Rano. Tare da Biram, waɗannan masu mulkin suka kafa “Hausa Bakwai.”
Karbagari, ɗan budurwar Gwari, shima ya haifi ’ya’ya guda bakwai waɗanda suka zama masu mulki a Kebbi, Zamfara, Gwari, Jukun, Ilorin, Nupe, da Yauri. A cikin al’adar Hausa, ana kiran su “Banza Bakwai.”
Sharhi