Nigeria TV Info – 20 Oṣù Keje, 2025
Àwọn olùṣàkóso ìpàdé àwọn alátìlẹyìn olùdíje ààrẹ lábẹ́ ẹgbẹ́ Labour (LP) ní ọdún 2023, Místa Peter Obi, tí wọ́n jẹ́ àmúlò orúkọ “Obidients,” ní Ìpínlẹ̀ Abia, ti pè fún Àlàgà Àtìkù Abubakar, àtàwọn míràn pé kó fágilé èrò rẹ̀ láti dọ̀ báyìí fún idìbò ààrẹ ọdún 2027, kí ó sì ṣe àtìlẹyìn fún Peter Obi lábẹ́ ẹgbẹ́ African Democratic Congress (ADC).
Nínú ìtẹ̀jáde tí wọ́n fi síta ní ọjọ́ Sátidé, ẹgbẹ́ náà sọ pé Obi ni olùdíje tó péye jù lọ tó sì wúlò gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó lè dije fún ipò ààrẹ orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, wọ́n sì pè fún Àtìkù pé kó fi ìgboyà àjọṣe hàn nípasẹ̀ ṣíṣe àtìlẹyìn fún ìṣọ̀kan àwọn alatako.
Gẹ́gẹ́ bí Chinedu Mba, agbẹnusọ àwọn Obidients ní Abia ti sọ, ìrìnàjò wọn jẹ́ láti kọ́ lori ànfààní tí wọ́n rí nínú idìbò ọdún 2023, níbi tí Obi ti dá ara rẹ̀ lélẹ̀ gẹ́gẹ́ bí alákóso tó lágbára. Ó ní idìbò ọdún 2027 jẹ́ àǹfààní míràn láti kó gbogbo àwọn olóògbé ayé àti àwọn aráyé aláìdájọ̀ títíkọ jọ sórí olùdíje kan tó ṣàfihàn èrò àwọn ọdọ Nàìjíríà àti àwọn aráyé tó fẹ́ àtúnṣe.
“Pẹ̀lú àtìlẹyìn tó ń gbilẹ̀ káàkiri orílẹ̀-èdè àti ìfìmọ̀rọ̀mọ̀rọ̀ lórí àbájọ, àfihàn òtítọ́ àti ìmúdàgbàsókè ọrọ̀ ajé, Místa Peter Obi dúró gẹ́gẹ́ bí aṣáájú tó yẹ fún Nàìjíríà tuntun,” ni Mba sọ. “A ń pè gẹ́gẹ́ bíi tìtọ́, kó Alága Àtìkù Abubakar gba àkókò yìí, kí ó sì ṣe àtìlẹyìn fún Obi, kí a lè dojú kọ́ APC, ká sì gba orílẹ̀-èdè Nàìjíríà.”
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Peter Obi kò tíì sọ ní kedere pé òun máa dije lẹ́ẹ̀kàn síi ní 2027 tàbí pé ó ti dájú pé ó ti darapọ̀ mọ́ ADC, àwọn àmì àtìmọ̀lára oṣèlú tó ṣẹlẹ̀ laipẹ̀ yìí fi hàn pé àwọn ìjìnlẹ̀ ìfọ̀rọ̀wánilẹ́nuwò ti ń lọ lọwọ̀ láàárín ẹgbẹ́ alatako.
Àtìkù, ẹni tí ó ti kópa nínú idìbò ààrẹ lẹ́ẹ̀kan púpọ̀, kò tíì fèsì sí ìpè yìí.
Ìdàgbàsókè yìí wáyé ní àkókò tí oṣèlú ti bẹ̀rẹ̀ sí í gbóná káàkiri orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, níbi tí àwọn ẹgbẹ́ oṣèlú àti àwọn ìṣọ̀kan oṣèlú tí bẹ̀rẹ̀ sí í ṣe àtẹ̀yìnwá fún idìbò gbogbogbò ọdún 2027.